![](https://muanchonthainews.com/wp-content/uploads/2024/02/428706244_929077065887757_7327472362562244239_n-1024x683.jpg)
สำนักบริการวิชาการ ร่วมกับ ธนาคารออมสิน จัดประชุมชี้แจงการดำเนินโครงการ ภายใต้โครงการเสริมสร้างและพัฒนาภูมิปัญญาท้องถิ่น ประจำปี 2567 “ออมสินยุวพัฒน์รักษ์ถิ่น” ในวันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2567 ณ ห้องประชุมดุสิตา ชั้น 5 สำนักบริการวิชาการ อาคารพิมล กลกิจ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ซึ่งการร่วมมือในการดำเนินโครงการได้ดำเนินการมาอย่างต่อเนื่องโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาภูมิปัญญาท้องถิ่น โดยการนำองค์ความรู้ในด้านวิชาการและวิชาชีพของนักศึกษา รวมถึงองค์ความรู้สมัยใหม่ในด้านอื่น ๆ ตามความต้องการของกลุ่มวิสาหกิจชุมชน กลุ่มอาชีพในชุมชน และเสริมสร้างการพัฒนาเศรษฐกิจชุมชน ให้ก้าวสู่ความยั่งยืน รวมถึงการเสริมสร้างประสบการณ์เรียนรู้ให้แก่นักศึกษา โดยได้รับเกียรติจาก ผศ.ดร.เมษ์ธาวิน พลโยธี และ ดร.จินณพัษ ปทุมพร คณะบริหารธุรกิจและการบัญชี เป็นที่ปรึกษาให้แก่คณะนักศึกษาที่เข้าร่วมกิจกรรมในวันนี้
![](https://i.postimg.cc/ZnV2ccpW/429478512-929077309221066-1680896656594653090-n.jpg)
โดย รองศาสตราจารย์ ดร.ศุภสิทธิ์ คนใหญ่ รองผู้อำนวยการสำนักบริการวิชาการฝ่ายบริการวิชาการ มหาวิทยาลัยขอนแก่น เป็นประธานในพิธีเปิด กล่าวว่า สำนักบริการวิชาการ มีความยินดีและขอบคุณธนาคารออมสินที่ได้ร่วมจัด โครงการ “ออมสินยุวพัฒน์รักษ์ถิ่น” นำร่องการบูรณาการ องค์ความรู้ไปปรับประยุกต์ใช้ให้สอดคล้องกับภูมิปัญญาท้องถิ่น และยังเป็นการสนับสนุนและส่งเสริมประสบการณ์ให้กับนักศึกษาได้ตระหนักและรู้จักการรับผิดชอบต่อสังคม ชุมชน สิ่งแวดล้อม และได้ร่วมพลังขับเคลื่อน ร่วมผลักดันโครงการเชิงบูรณาการที่เป็นประโยชน์สร้างความเข้มแข็งต่อชุมชน ตลอดจนเป็นการสร้างสรรค์จัดการด้านการเรียนการสอนของการสร้างชุมชนแห่งการพัฒนา สร้างมูลค่าเพิ่มส่งเสริมขีดความสามารถในการแข่งขันของธุรกิจชุมชน ที่มีศักยภาพสู่ธุรกิจสร้างสรรค์คู่สังคมไทย อีกทั้งเป็นสถานที่ปฏิบัติการทางสังคมในการเรียนการสอนให้กับคณาจารย์และนักศึกษาร่วมแก้ไขปัญหาจากสถานการณ์และต่อยอดองค์ความรู้ลงมือปฏิบัติการจริง เพื่อให้สามารถนำไปใช้ประโยชน์ในอนาคตต่อไป
![](https://i.postimg.cc/nhsg4qzL/409095838-929077922554338-1760006550283025171-n.jpg)
นายศราวุธ สุขเลิศตระกูล ผู้อำนวยการเขตขอนแก่น 1 กล่าวว่า ขอขอบคุณ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ที่ได้ร่วมมือกับ ธนาคารออมสิน ในการจัดกิจกรรมเสริมสร้างและพัฒนาภูมิปัญญาท้องถิ่น ประจำปี 2567 “ออมสินยุวพัฒน์รักษ์ถิ่น” มาโดยตลอดและหวังว่าทีมนักศึกษาจากมหาวิทยาลัยขอนแก่นจะได้เข้าสู่รอบชิงชนะเลิศ Best of the Best ในระดับชาติต่อไป
![](https://i.postimg.cc/VvGZMNPM/428708541-929077845887679-4299993211788184737-n.jpg)
นายวิษณุ ชนไฮ ผู้ช่วยผู้อำนวยการภาค 11 หน่วยพัฒนาสังคมและชุมชน ได้ให้ความรู้และชี้แจงรายละเอียดการดำเนินโครงการให้แก่นักศึกษาจากสถาบันอุดมศึกษา คนรุ่นใหม่ ให้ร่วมคิด ร่วมทำ บูรณาการภูมิปัญญา นำวิทยาการกระบวนการทำงานสมัยใหม่ ไปยกระดับขีดความสามารถกลุ่มองค์กรชุมชนที่รวมตัวกันสร้างผลิตภัณฑ์หรือบริการ ให้มีศักยภาพ มีมูลค่าเพิ่ม
![](https://i.postimg.cc/Mp8rhHm6/428699234-929077159221081-7582091959825610605-n.jpg)
ผศ.ดร.เมษ์ธาวิน พลโยธี และ ดร.จินณพัษ ปทุมพร คณะบริหารธุรกิจและการบัญชี เป็นอาจารย์ที่ปรึกษาผู้ทรงคุณวุฒิให้คำปรึกษาแก่ทีมออมสินยุวพัฒน์จำนวน 5 ทีม ได้ถ่ายทอดองค์ความรู้และวางแผน ทั้งในด้านการบริหารจัดการ ด้านบัญชี ด้านการตลาด ด้านการพัฒนาผลิตภัณฑ์ และบรรจุภัณฑ์ รวมถึงด้านการท่องเที่ยว เพื่อให้นักศึกษาได้ดำเนินกิจกรรมได้ตรงตามวัตถุประสงค์ของโครงการ
ที่มาข่าว/สำนักบริการวิชาการ มหาวิทยาลัยขอนแก่น
![7003315842a3e5554.jpeg](https://img5.pic.in.th/file/secure-sv1/7003315842a3e5554.jpeg)
![tz01.jpeg](https://img5.pic.in.th/file/secure-sv1/tz01.jpeg)
![2_07b2fa84021c11013.jpeg](https://img2.pic.in.th/pic/2_07b2fa84021c11013.jpeg)
![sm02.jpeg](https://img5.pic.in.th/file/secure-sv1/sm02.jpeg)
![banner1-08.gif](https://img2.bpicc.com/2021/01/13/banner1-08.gif)
![Dp1Qd0.png](https://sv1.picz.in.th/images/2021/03/30/Dp1Qd0.png)
![green-white-background06.jpeg](https://img2.pic.in.th/pic/green-white-background06.jpeg)
![2wk8Dt.jpg](https://sv1.picz.in.th/images/2021/07/28/2wk8Dt.jpg)
![2wcwIv.jpg](https://sv1.picz.in.th/images/2021/07/28/2wcwIv.jpg)
![cropped-kk0012-scaled-3.jpeg](https://img5.pic.in.th/file/secure-sv1/cropped-kk0012-scaled-3.jpeg)
![radio20766.gif](https://img5.pic.in.th/file/secure-sv1/radio20766.gif)